Skip to document
This is a Premium Document. Some documents on Studocu are Premium. Upgrade to Premium to unlock it.

Filipino 9 - Talumpati (Pagkakaroon ng Kalayaan sa Pagpapahayag ng Saloobin)

Filipino 9 - Talumpati (Pagkakaroon ng Kalayaan sa Pagpapahayag ng Saloobin)
Course

English Grammar (Eng101)

121 Documents
Students shared 121 documents in this course
Academic year: 2021/2022

Comments

Please sign in or register to post comments.

Preview text

Banghay-Aralin Filipino 9 - Talumpati Inihanda ni: Leian Angelo Cedullo Taberno

I. LAYUNIN Sa loob ng 60 minuto, ang mga mag-aaral ay kinakailangang: a. naunawaan ang paksang talumpati; b. naiugnay ang paraan ng pagkilos sa dating karanasan sa pagtatalumpati; c. nakagawa ng pagpapakahulugan ng talumpati at nalahad sa klase; at d. nakagawa ng isang piyesa sa pagtatalumpati base sa napiling paksa.

II. PAKSANG ARALIN: a. Paksa: Talumpati b. Sanggunian: Candelaria, Marietta T. (2002). KawilIV city:Rex printing company.pp- 156 c. Kagamitan: Audio-Visuals Materials at Powerpoint Presentation d. Valyu Fokus: Ang pagkaroon ng kalayaan sa pagpapahayag ng opinyon at saloobin ay isa sa mga mahahalagang karapatan ng tao hindi lamang sa Pilipinas kundi pati rin sa buong mundo.

III. PAMAMARAAN A. Panimulang Gawain 1. Panalangin 2. Pagtala ng liban 3. Pagbabalik-Aral 4. Pagpapakilala ng layunin

Salita Ko! Ayusin Mo! Panuto sa Paglalaro:

  1. Ang guro ay pipili ng mag-aaral na sasagot.
  2. Ang mag-aaral ay uunawain at tutukuyin nang mabuti ang mga salita.
  3. Matapos matukoy ang lahat nga mga salita ang guro ay magtatanong sa mga mag-aaral kung ano ang kanilang layunin sa umagang ito sa pamamagitan ng kanilang mga natukoy na salita.

Salita Ko! Ayusin Mo! Mga Salita Sagot Umtaltipa Talumpati Lospakig Pagkilos Nakasanra Nakaranasan Nagmuhik Mungkahi Kapagpahulupagan Pagpapakahulugan

B. Pangganyak

Tongue Twister Panuto sa Paglalaro: 1. Gamit ang Wheel of Names na website pipili ang guro ng mga mag-aaral na lalahok sa gawain. Ang pangalang mabubunot ang siyang magbabasa sa pangungusap. 2. Ang mga mag-aaral na natukoy ay pipili ng numero mula 1 hanggang 3. Ang numerong mabubunot ay katumbas pangungusap na babasahin. Limang ulit na bibigkasin ng mag-aaral ang pangungusap.

  1. Pagkatapos basahin ay tatanungin ng guro ang mga mag-aaral kung ano ang pakiramdam habang nagsasalita sa harap.

C. Paglalahad 1. Ang guro ay magtatanong sa mga mag-aaral kung ano ang kanilang sariling pagpapakahulugan ng salitang Talumpati. 2. Ang guro ay magbibigay ng katuturan ng Talumpati.

Minimikaniko ni Moniko ang makina ni Monika

Bumili ako ng bituka ng butiki sa botika.

Pumunta ako sa palasyo ng prinsesa sa Paranaque.

  1. Gamit ang powerpoint ang guro ay magtatalakay tungkol sa layunin at ang mga mungkahi upang maging mabisa ang isang talumpati.

D. Paglalahat Natalakay ng guro ang paksang Talumpati. Ang mga mag-aaral ay nagpakita ng aktivong pakikinig at partisipasyon sa klase. Ibubuod ng guro ang paksang tinalakay, at magtatanong kung lahat ba nakaintindi sa talakayan. 1. Ibigay ang katuturan ng Talumpati. 2. Ano ang mga kinakailangan para sa mabisang pagtatalumpati? 3. Ano ang kahalagahan sa buhay ng tao ang pagkakaroon ng kalayaan sa pagpapahayag ng sariling saloobin?

E. Paglalapat Panuto: Ibigay ang pangkatang katuturan at pagkakaunawa sa paksa. Hahatiin ng guro ang klase sa dalawang pangkat para sa pangkatang gawain gamit ang breakout rooms ng MS Teams. Pag-isipan nang mabuti ang isasagot sa mga tanong at iulat sa klase. Gawin lamang ito sa loob ng sampung (10) minuto.

LAYUNIN NG TALUMPATI:

Magbigay o magdulot ng kasiyahan

Magbigay ng impormasyon

Makapagpahayag ng katwiran

Makapagpaliwanag ng katwiran

Magpakilos tungo sa isang pagsasagawa

TINDIG

Dapat may tiwala sa sarili

Ang isang paa ay nakauna nang bahagya at ang

isa ay nasa gitna ng isang paa pababa. Tingnan

ang ilustrasyon

TINIG

Dalisay, hindi matinis, hindi magaralgal, malamig,

bilog at malakas

LAKAS

Nagagamit ang dayafram

MUNGKAHI NI EDUARDO DEVEZA:

Iwasan ang nakabaluktot na patayo dahil naiipit

ang paglabas ng hangin

Iwasan ang muling paghinga na ‘di malalim

Iwasan ang labis na pagbaba ng boses

Maging mahinahon

PAGGALAW o PAGKILOS SA IBABAW NG TANGHALAN

Hindi dapat masyadong makilos

Dapat angkop ang kumpas ng kamay sa sinasabi

KUMPAS NG KAMAY:

Paglahad

Patihaya o pababa ang palad

Nakataas ang palad

Dalawang kamay ay nakataas na pekis at mabilis

na pagpapahiwatig ng galit

Kamay na pasuntok

Kamay na paturo

  • Wasto ang pagbaybay ng mga salita at mga bantas na gamit.
  • Malinaw at nauunawaan ang daloy ng kaisipan ng sanaysay.

Isyung Napili - Napapanahon at makabuluhan. - Humahamon sa mapanuring pag-iisip ng mambabasa.

5

Kabuuang Puntos 25

Was this document helpful?
This is a Premium Document. Some documents on Studocu are Premium. Upgrade to Premium to unlock it.

Filipino 9 - Talumpati (Pagkakaroon ng Kalayaan sa Pagpapahayag ng Saloobin)

Course: English Grammar (Eng101)

121 Documents
Students shared 121 documents in this course
Was this document helpful?

This is a preview

Do you want full access? Go Premium and unlock all 4 pages
  • Access to all documents

  • Get Unlimited Downloads

  • Improve your grades

Upload

Share your documents to unlock

Already Premium?
Banghay-Aralin
Filipino 9 - Talumpati
Inihanda ni: Leian Angelo Cedullo Taberno
I. LAYUNIN
Sa loob ng 60 minuto, ang mga mag-aaral ay kinakailangang:
a. naunawaan ang paksang talumpati;
b. naiugnay ang paraan ng pagkilos sa dating karanasan sa pagtatalumpati;
c. nakagawa ng pagpapakahulugan ng talumpati at nalahad sa klase; at
d. nakagawa ng isang piyesa sa pagtatalumpati base sa napiling paksa.
II. PAKSANG ARALIN:
a. Paksa: Talumpati
b. Sanggunian: Candelaria, Marietta T. (2002). KawilIV.Quezon city:Rex printing company.pp.153-156
c. Kagamitan: Audio-Visuals Materials at Powerpoint Presentation
d. Valyu Fokus: Ang pagkaroon ng kalayaan sa pagpapahayag ng opinyon at saloobin ay isa sa mga
mahahalagang karapatan ng tao hindi lamang sa Pilipinas kundi pati rin sa buong mundo.
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
2. Pagtala ng liban
3. Pagbabalik-Aral
4. Pagpapakilala ng layunin
Salita Ko! Ayusin Mo!
Panuto sa Paglalaro:
1. Ang guro ay pipili ng mag-aaral na sasagot.
2. Ang mag-aaral ay uunawain at tutukuyin nang mabuti ang mga salita.
3. Matapos matukoy ang lahat nga mga salita ang guro ay magtatanong sa mga mag-aaral kung
ano ang kanilang layunin sa umagang ito sa pamamagitan ng kanilang mga natukoy na salita.
Salita Ko! Ayusin Mo!
Mga Salita
Sagot
Umtaltipa
Talumpati
Lospakig
Pagkilos
Nakasanra
Nakaranasan
Nagmuhik
Mungkahi
Kapagpahulupagan
Pagpapakahulugan
B. Pangganyak
Tongue Twister
Panuto sa Paglalaro:
1. Gamit ang Wheel of Names na website pipili ang guro ng mga mag-aaral na lalahok sa gawain.
Ang pangalang mabubunot ang siyang magbabasa sa pangungusap.
2. Ang mga mag-aaral na natukoy ay pipili ng numero mula 1 hanggang 3. Ang numerong mabubunot
ay katumbas pangungusap na babasahin. Limang ulit na bibigkasin ng mag-aaral ang
pangungusap.
3. Pagkatapos basahin ay tatanungin ng guro ang mga mag-aaral kung ano ang pakiramdam habang
nagsasalita sa harap.
C. Paglalahad
1. Ang guro ay magtatanong sa mga mag-aaral kung ano ang kanilang sariling
pagpapakahulugan ng salitang Talumpati.
2. Ang guro ay magbibigay ng katuturan ng Talumpati.
Minimikaniko ni Moniko
ang makina ni Monika
Bumili ako ng bituka ng
butiki sa botika.
Pumunta ako sa palasyo
ng prinsesa sa Paranaque.

Why is this page out of focus?

This is a Premium document. Become Premium to read the whole document.